|
|
Liên kết website
Tỉnh ủy, UBND tỉnh UBND Huyện, Thị xã Sở, Ban, Ngành
| | |
Hội thảo đầu bờ mô hình SRI False 4714![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 17/05/2016
Sáng ngày 17/5, Huyện Nam Đông tổ chức hội thảo đầu bờ mô hình SRI. Mô hình được dự án “Cải thiện an ninh lương thực cho các hộ nông dân sản xuất quy mô nhỏ tại miền trung Việt Nam giai đoạn 2”, đã thực hiện tại 2 xã Thượng Long và Thượng Nhật.
Vụ Đông xuân 2015 – 2016 dự án được triển khai tại 4 thôn của 2 xã Thượng Long và Thượng Nhật, với 11 hộ tham gia tổng diện tích gần 3.000m2. Người dân vẫn dùng giống lúa truyền thống như: X21 và Xi23 để gieo cấy, với lượng giống từ 1-1,5kg/sào. Qua quá trình theo dõi cây lúa ở ruộng SRI sinh trưởng và phát triển tốt, để nhánh khỏe trung bình khoảng 8-10 dảnh//khóm, có nơi lên đến 17 dảnh/khóm. Qua đánh giá ban đầu, các ruộng SRI đều cho năng suất tương đương hoặc cáo hơn so với ruộng sản xuất truyền thống cùng khu vực canh tác. Trong khi đó, tiết kiệm được 70-80% lượng giống, nước tưới, hạn chế sâu bệnh gây hại, không phải phun thuốc bảo vệ thực vật. Thân cây lúa ở ruộng SRI to cứng chống chịu được đổ ngã, đòng to, bông dài, hạt mẩy…
Trên cơ sở thực tế, trong thời gian tới cần tiếp tục mở rộng kỹ thuật sản xuất lúa theo phương pháp SRI trên địa bàn huyện; duy trì tổ chức tập huấn cho nông dân theo phương pháp lớp học hiện trường; tổ chức cho nông dân tham quan các mô hình SRI, để người nông dân yên tâm hơn trong quá trình áp dụng.
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/5/17/WP_20160517_08_32_25_Pro.jpg) Đài TT - TH huyện Các tin khác
|
| |
|
| Thống kê truy cập Tổng truy cập 7.222.527 Truy cập hiện tại 6.504
|
|