|
|
Liên kết website
Tỉnh ủy, UBND tỉnh UBND Huyện, Thị xã Sở, Ban, Ngành
| | |
Nam Đông: Chăm sóc cây màu vụ Đông - Xuân False 3961![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 05/03/2014
Hiện nay, tranh thủ thời tiết thuận lợi bà con nông dân trên địa bàn huyện Nam Đông đang tập trung gieo trồng và chăm sóc các loại cây ngắn ngày đảm bảo đúng tiến độ, đạt và vượt kế hoạch đề ra.
Vụ Đông xuân năm nay, toàn huyện Nam Đông đưa vào gieo trồng hơn 1.200 ha cây màu các loại, chủ yếu ở các xã: Hương Lộc, Hương Giang, Hương Phú, thị trấn Khe Tre. Trong đó, tập trung một số cây phù hợp với thổ nhưỡng, khí hậu và cho giá trị kinh tế cao, như: Sắn, Ngô, Khoai lang, Môn, Đậu, rau các loại. Đến nay, tiến độ gieo trồng đạt từ 40-95%, các loại cây đạt cao, gồm: Ngô 150ha đạt gần 96%, khoai 45ha đạt 43%, rau các loại 80ha đạt 73%... Huyện chỉ đạo ngành nông nghiệp và các địa phương, vận động nông dân tập trung làm cỏ, bón phân, chăm sóc…để đảm bảo cho cây trồng phát triển tốt. Qua đó, không chỉ chủ động phục vụ nhu cầu trên địa bàn mà còn mở rộng thị trường, đem tiêu thụ ở các địa phương lân cận, góp phần nâng cao giá trị các mặt hàng nông sản và tăng thu nhập cho người nông dân. Đối với diện tích cho năng suất thấp, kém hiệu quả thì nhân dân chủ động chuyển đổi sang trồng các loại phù hợp, kết hợp với trồng xen canh, gối vụ nâng cao thu nhập, ổn định cuộc sống.
Được biết, năm nay nhà nước hỗ trợ cho bà con nhân dân trên địa bàn huyện 7,7 tấn giống ngô, huyện đã tiếp nhận, cấp phát đến tận người dân là 3,7 tấn, tương đương 185ha.
![](/UploadFiles/TinTuc/2014/3/4/image/MAU.bmp) Quỳnh Trang Các tin khác
|
| |
|
| Thống kê truy cập Tổng truy cập 7.247.218 Truy cập hiện tại 4.935
|
|