Tìm kiếm
Thay đổi nơi thường trú ở tỉnh khác có phải đổi lại CMND?
False 1262Ngày cập nhật 17/06/2019

Tôi đi đăng ký kinh doanh thì bị cán bộ tiếp nhận từ chối với lý do tôi đổi nơi thường trú theo Sổ hộ khẩumới mà nơi thường trú trên CMND theo Sổ hộ khẩu cũ ở tỉnh khác. Xin hỏi, cán bộ tiếp nhận nói như vậy có đúng không?

 

Căn cứ Khoản 1 Điều 10 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định yêu cầu về các giấy tờ chứng thực cá nhân trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp thì đối với công dân Việt Nam: Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu Việt Nam còn hiệu lực.

Bên cạnh đó Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì khi Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì phải thực hiện thủ tục đổi CMND.

Đồng thời hành vi không thực hiện thủ tục đổi CMND theo quy định thì có thể bị phạt 100.000 đến 200.000 đồng theo Khoản 1 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Từ đó có thể xác định rằng cán bộ tiếp nhận đã đúng khi từ chối cấp hồ sơ đăng ký kinh doanh, thành lập doanh nghiệp là phù hợp với quy định của pháp luật.

 

Phòng Tư pháp
Các tin khác
Xem tin theo ngày  
Thống kê truy cập
Tổng truy cập 1.994.830
Truy cập hiện tại 53