Cách đây 60 năm, ngày 26/12/1961 Thủ tướng Phạm Văn Đồng đã ký ban hành Quyết định số 216/QĐ-CP về việc sinh đẻ có hướng dẫn, đánh dấu mốc lịch sử quan trọng của Việt Nam về công tác Dân số-KHHGĐ. Với Quyết định này, Việt Nam đã trở thành một trong những quốc gia đầu tiên ở châu Á triển khai chương trình Dân số-KHHGĐ. Để xã hội hoá công tác dân số, Thủ tướng Chính phủ đã lấy ngày 26 tháng 12 hàng năm là ngày Dân số Việt Nam. Từ đó đến nay, ngày 26 tháng 12 trở thành một ngày đáng nhớ không chỉ đối với những người làm công tác Dân số-KHHGĐ mà còn đối với toàn thể nhân dân Việt Nam, nó đã động viên, khích lệ mọi người dân cố gắng vì sự nghiệp ổn định Dân số Việt Nam.
Một số hình ảnh đính kèm: