Sau vài năm giá cau trên địa bàn huyện Nam Đông giảm mạnh, người dân không mặn mà với việc chăm sóc, thu hoạch để trái cau chín đỏ cây vì không có người mua. Thì từ đầu vụ 2015 đến nay, giá cau tươi trên thị trường đã bắt đầu tăng mạnh trở lại. Năm nay trái cau Nam Đông vừa được mùa, vừa được giá thương lái đến thu mua cau tại vườn có giá giao động từ 8.000 – 13.000đ và giá thu mua tại các lò sấy khô từ 13.000-15.000đ, tăng gấp hai, gấp ba lần so với các năm trước. Giá cau tươi tăng mạnh, làm cho người dân hết sức phấn khởi, những hộ có diện tích trồng cau lớn cho thu nhập đến vài chục triệu đồng. Bà Phan Thị Xí, ở thôn 11, xã Hương Hòa, huyện Nam Đông phấn khởi nói: “Thấy giá cau cao, ai cũng mừng, gia đình tôi cũng mừng lắm. Gia đình có dự định mở rộng diện tích. Tôi bán cau vườn cho lò họ mua, họ hái cau, vì ở nhà không có ai hái cả”.
Tấp nập, khẩn trương và phấn khởi là những điều chúng tôi ghi nhận được tại các lò thu mua, chế biến cau khô trên địa bàn huyện. Từ khi hoạt động trở lại, các lò sấy đã làm việc hết công suất vẫn không đáp ứng kịp lượng cau tươi được nhập về, trung bình mỗi ngày từ 2-3 tấn. Là một trong những lò sấy cau hoạt động lâu năm trên địa bàn huyện Nam Đông, trước nhu cầu thu mua, chế biến cau khô xuất khẩu ngày càng lớn, ông Hoàng Văn Đồng Lò sấy cau thôn 11, xã Hương Hòa đang đầu tư xây dựng thêm một lò sấy hơi bằng điện. Khi lò sấy bằng điện được đưa vào sử dụng sẽ rút ngắn thời gian sấy, tiết kiệm nhân công và giảm thiểu ô nhiểm môi trường. Ông Hoàng Văn Đồng, Lò sấy cau thôn 11, xã Hương Hòa, huyện Nam Đông cho biết: “Cau năm nay được mùa, được giá, thu nhập của người dân tăng 70-80% so với giá cau năm ngoái”.
![](/UploadFiles/TinTuc/2015/8/27/cau 1.png)
Sản phẩm trái cau ở huyện miền núi Nam Đông chủ yếu được sơ chế, sấy khô rồi đem đi tiêu thụ. Khi giá cau tươi tăng mạnh thì các sản phẩm cau khô cũng tăng giá so với các năm trước. Theo kinh nghiệm của các thương lái, giá cau trong thời gian tới sẽ tiếp tục tăng. Cau được mùa, được giá không chỉ mang lại thu nhập cho người trồng cau, mà còn giải quyết việc làm cho hàng trăm lao động nhàn rỗi ở địa phương.
Anh Đặng Minh Tuấn, Lò sấy cau thôn 11, xã Hương Hòa, huyện Nam Đông chia sẻ thêm: “Năm nay, thị trường quả cau có biến động hơn mọi năm. Chúng tôi vào đây làm đã được hơn 10 năm, nhưng năm nay là năm cau có giá cao nhất so với mọi năm từ 15-16.000đ/kg”.
Hiện nay, tổng diện tích cây cau trên địa bàn huyện Nam Đông hơn 180 ha. Trong đó, cây cau cho thu hoạch khoảng 120ha tập trung chủ yếu ở các xã Hương Hòa, Hương Lộc và thị trấn Khe Tre. Sản lượng năm nay ước đạt 2.400 tấn. Giá trái cau tăng và thị trường tiêu thụ ổn định đó là tín hiệu vui đối với người nông dân, tránh tình trạng như trước đây được mùa, được giá, người dân ồ ạt trồng và khi mất mùa, rớt giá thì đồng loạt chặt bỏ.
![](/UploadFiles/TinTuc/2015/8/27/cau(1).png)